Thứ Tư, Tháng Mười 21, 2020
deltawingracing.com@gmail.com
Tư vấn

Mua xe ô tô không chính chủ, mua xe ô tô không sang tên có sao không?

Mua xe ô tô không sang tên có sao không?
187Views

Mua bán xe ô tô không chính chủ, mua xe không sang tên có bị phạt hay không đang là vấn đề được khá nhiều người quan tâm.

Mua xe không sang tên là sao?


Theo quy định của pháp luật nước Việt Nam, các phương tiện giao thông là tài sản mà chủ sở hữu phương tiện phải tiến hành đăng ký sở hữu. Nếu là xe mới thì chủ sở hữu phải đem xe đến cơ quan đăng ký để thực hiện kiểm tra, đóng lệ phí, cấp biển số xe. Còn trong trường hợp xe được chuyển quyền sở hữu thì chủ xe cũng phải đem xe tới cơ quan đăng ký để thực hiện sang tên (còn gọi là chuyển đổi chủ sở hữu). Thời gian đem xe đi sang tên là 30 ngày, tính từ ngày chuyển quyền sử dụng xe.

Xe ô tô không sang tên (xe không chính chủ) là việc xe bán, cho, tặng không thực hiện chuyển đổi quyền chủ sở hữu theo đúng quy định pháp luậtXe ô tô không sang tên (xe không chính chủ) là việc xe bán, cho, tặng không thực hiện chuyển đổi quyền chủ sở hữu theo đúng quy định pháp luật

Nếu trong thời hạn quy định, xe được tiến hành đăng kí, sang tên thì cơ quan đăng ký xe sẽ cấp giấy đăng ký mới mang tên của chủ sở hữu mới. Khi này đây đã là xe chính chủ. Còn trong trường hợp hết thời gian quy định, xe vẫn chưa được đem tới cơ quan đăng ký để tiến hành sang tên thì sẽ được coi là xe không chính chủ.

Xem thêm:

Mua xe ô tô không sang tên có sao không?


Một trong những điều mà khá nhiều người có nhu cầu mua bán xe đang quan tâm đó là mua xe không sang tên bị phạt hay không. Theo như quy định của Nhà nước ban hành thì chủ xe phải có trách nhiệm chấp hành nghiêm túc các luật về đăng ký xe. Khi mua bán xe phải có hồ sơ xe rõ ràng, đúng theo quy định. Xe phải được đưa đến cơ quan đăng ký để tiến hành kiểm tra, nộp lệ phí, cấp biển số xe.

Nếu muốn đem xe đi bán, cho, tặng hay chuyển đổi thì chủ xe bắt buộc phải lập văn bản theo mẫu để thông báo cho cơ quan đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký xe. Nếu như chủ xe tự ý đem bán, cho, tặng hay chuyển đổi xe mà không có thông báo thì sẽ phải tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về phương tiện đó tới khi chủ sở hữu mới của chiếc xe tiến hành đăng ký sang tên.

Mua xe ô tô không sang tên sẽ bị phạt theo quy định, chủ xe cũ phải tự chịu trách nhiệm nếu xảy ra sự cốMua xe ô tô không sang tên sẽ bị phạt theo quy định, chủ xe cũ phải tự chịu trách nhiệm nếu xảy ra sự cố

Cũng theo quy định hiện hành thì trong vòng 30 ngày, tính từ ngày thực hiện làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, bên sở hữu xe mới phải thực hiện đăng ký sang tên, chuyển di xe đến cơ quan đăng ký xe. Nếu quá thời hạn vẫn chưa sang tên thì có thể bị phạt tiền theo quy định.

Theo quy định, có 2 trường hợp xe không chính chủ bị xử phạt:

  • Thông qua công tác điều tra, giải quyết khi xảy ra tai nạn giao thông dẫn đến hậu quả từ mức nghiêm trọng.
  • Thông qua công tác đăng ký xe.

Quy định phạt xe không chính chủ mới nhất


Tại Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP đã quy định rõ về mức xử phạt đối với các hoạt động mua xe không sang tên. Cụ thể, nếu như không tiến hành làm thủ tục sang tên trong vòng 30 ngày thì sẽ bị phạt từ 1.000.000 – 2.000.000 đối với xe ô tô cá nhân, 2.000.000 – 4.000.000 đối với xe tổ chức.

Xe không chính chủ sẽ bị phạt 1 - 2 triệu đồng đối với chủ xe là cá nhânXe không chính chủ sẽ bị phạt 1 – 2 triệu đồng đối với chủ xe là cá nhân

Hiện nay, trong các quy định vẫn chưa có điều nào quy định về việc tạm giữ xe chưa sang tên chính chủ, trừ trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông không chứng minh được quyền sở hữu xe.

Muốn chứng minh quyền sở hữu ô tô thì cần có các giấy tờ:

  • Hợp đồng mua bán xe không chính chủ
  • Đăng ký xe
  • Các giấy tờ liên quan khác

Một số câu hỏi về mua xe không chính chủ


Luật xe không chính chủ còn áp dụng không?

Luật xe không chính chủ tới nay vẫn còn áp dụng. Nếu người mua xe không tiến hành làm thủ tục sang tên mà khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông có thể bị Công an giao thông xử phạt hành chính:

Từ 1 – 2 triệu đồng (cá nhân) hoặc từ 2 – 4 triệu đồng (tổ chức) điều khiển ô tô, máy kéo,…

Xem thêm:

Có thể làm thủ tục mua bán xe ô tô không chính chủ không?

Thực ra, tính tới hiện nay luật về mua bán xe không chính chủ cũng còn nhiều điểm chưa thực sự rõ ràng. Nếu bạn muốn mua bán xe ô tô thì cần phải tiến hành thỏa thuận với bên sử dụng xe để tiến hành làm thủ tục đăng kí sang tên. Sau đó thì hai bên cùng kí kết hợp đồng mua bán và chiếc xe sẽ trở thành xe chính chủ.

Mua bán xe không chính chủ có thể làm giấy tay không?

Theo quy định về mua bán hay trao tặng, sang tên xe không chính chủ thì bắt buộc phải lập văn bản có công chứng bởi Phòng công chứng hoặc UBND cấp xã. Trong văn bản phải chứng thực chữ ký của người bán, cho, tặng xe.

Trong quy định không có đề cập tới việc cho phép mua bán xe không chính chủ bằng giấy viết tay. Do đó, bạn vẫn phải thực hiện đầy đủ thủ tục mua bán xe không chính chủ, cần phải có giấy tờ mua bán được công chứng.

Mua bán ô tô nên thực hiện thủ tục sang tên theo đúng quy địnhMua bán ô tô nên thực hiện thủ tục sang tên theo đúng quy định

Trên đây là một số thông tin về việc mua bán xe không sang tên. Hiện nay, có rất nhiều đơn vị cung cấp dịch vụ sang tên xe không chính chủ giúp mua bán và hợp pháp hóa các phương tiện. Các dịch vụ này tương đối thuận tiện, nhanh gọn mà lại không tốn nhiều chi phí. Sở hữu một chiếc xe chính chủ sẽ giúp bạn yên tâm hơn khi tham gia giao thông.

Văn Toàn

Trả lời